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Utangulizi  

 

Sekta ya utalii ya Tanzania inaendelea kuwavutia watalii kutoka kote duniani kutokana na 

uzuri wake wa asili usio na kifani, urithi wa kitamaduni na uzoefu mbalimbali. Pamoja na 

mipango inayoendelea ya uhifadhi, na uboreshaji wa miundombinu, Tanzania itabaki 

kuwa ni nchi inayovutia watalii wanaopenda adventure, wanyamapori, na shughuli za 

kiutamaduni kwa miaka mingi ijayo. 

Kwa kutambua umuhimu wa sekta hii, Wizara ya maliasili na Utalii kwa kushirikiana na 

Benki Kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Idara ya Uhamiaji na Kamisheni 

ya Utalli ya Zanzibar, wamekuwa wakifanya tafiti za watalii wa kimataifa wanaoondoka 

nchini na kutoa ripoti za tafiti hizo kila mwaka. 

 

Madhumuni 

Lengo kuu la tafiti hizi ni kukusanya taarifa sahihi za mapato yanayotokana na utalii kwa 

ajili ya takwimu za pato la taifa na urari wa malipo, kutangaza utalii, utungaji wa sera na 

kupata taarifa za msingi za uanzishwaji wa mfumo wa takwimu za utalii utakaowezesha 

kukadiria mchango wa sekta ya utalii kwenye pato la taifa. 

 
Eneo la Utafiti 
 

Hii ni ripoti ya 23 tangu kuanzishwa kwa tafiti hizi ambazo hufanywa kwa njia ya mahojiano 

ya ana kwa ana na watalii. Mahojiano yalifanyikia katika viwanja vikubwa vitatu vya ndege 

vya kimataifa, ambavyo ni Julius Nyerere International Airport, Abeid Amani Karume 

International Airport, Kilimanjaro International Airport, na vituo vitano vya mipakani vya 

Horohoro, Namanga, Tunduma, Mutukula na Manyovu. 

 

Utafiti huu ulifanya kwa kipindi cha wiki mbili kuanzia tarehe 27 Agosti hadi tarehe 11 

Septemba 2023 na kukusanya maoni kutoka wa watalii 12,372 waliowakilisha mataifa 

123. Utafiti ulifanyika katika kipindi hichi kwa sababu ni msimu mkuu wa watalii. 
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Matokeo Muhimu ya Utafiti   

 
Utalii wa Kimataifa Kunaendelea Kuimarika 

Mwaka 2023, utalii wa kimataifa ulifikia asilimia 88 ya viwango vya kabla ya janga la 

UVIKO-19, sawasawa na wageni bilioni 1.3, kama ilivyoripotiwa na shirika la UNWTO 

World Tourism Barometer ya Januari 2024 (Kielelezo Na. 1). Kuimarika kwa sekta 

kulitokana na kuendelea kupungua kwa janga la UVIKO-19, kuendelea kupanuka kwa 

teknolojia, pamoja na juhudi za kuleta maeneo anuwai. 

 
Kielelezo Na. 1: Kuwasili kwa watalii wa kimataifa, 2012-2023 

                    Milioni 

 
Chanzo: UNWTO Barometer 2024 (Januari) 
 

Mapato ya Utalii yaliongezeka 

Kwa upande wa Tanzania, sekta ya utalii imeendelea kuimarika kwa kiasi kikubwa, kutokana 

na ongezeko la idadi ya watalii pamoja na matumizi yao hapa nchini. Mapato yatokanayo na 

utalii kwa mwaka 2023 yaliongezeka kwa asilimia 33.5 hadi kufikia dola za Marekani milioni 

3,373.8 kutoka dola milioni 2,527.8 mwaka 2022. Sambamba na hilo, idadi ya wageni wa 

kimataifa iliongezeka kwa asilimia 24.3 hadi kufikia 1,808,205 - rekodi ya juu zaidi kuwahi 

kufikiwa—mwaka 2023, ikilinganishwa na watalii 1,454,920 kwa mwaka 2022 (Kielelezo Na. 

2). 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1,041 
1,089 

1,136 
1,194 

1,240 1,217 

1,404 
1,462 

407 
458 

960 

1,286 

2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023



 
 

 

3 

Kielelezo Na. 2: Mapato ya Utalii na Idadi ya Watalii walioingia Nchini 
 

 
 
 

Matumizi ya Mtalii kwa siku yaliongezeka  

 
Wastani wa matumizi ya mtalii kwa siku ulikuwa dola za Marekani 250 kwa mwaka 2023, 

ikilinganishwa na dola za Marekani 214 mwaka 2022, hivyo, kuendelea kuakisi kuimarika 

kwa sekta ya utalii. Kwa Zanzibar, wastani wa matumizi ya mtalii ulikuwa dola za Marekani 

257 kwa mtalii kwa siku, ikilinganishwa na dola za Marekani 218 zilizorekodiwa mwaka 

2022 (Kielelezo Na.3) 

 

Kielelezo Na.3: Wastani wa Matumizi ya Fedha kwa Mtalii kwa siku 
            Dola ya Marekani 
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Matumizi ya mtalii kwa kulipia kwa vifurushi kabla ya kuingia nchini yaongezeka 

 

Mwenendo wa wastani wa matumizi ya watalii waliokuja kwa kulipia kwa vifurushi kabla 

ya kuingia nchini umekuwa ukiongezeka zaidi ukilinganisha na wastani wa matumizi ya 

watalii waliofanya malipo wakiwa wamefika nchini Tanzania (Kielelezo Na. 4). 

 
Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa Wastani wa Matumizi ya Mtalii, 2018 – 2023 
         Dola ya Marekani 

 

 

Marekani imekuwa chanzo kikuu cha watalii nchini Tanzania 

 
Nchi zilizoongoza kuleta watalii wengi Tanzania ni Marekani, ikifuatiwa na Italia na 

Ujerumani. Sawia na mwaka 2022, nchi hizi zimeendelea kuwa chanzo kikuu cha watalii 

hapa Tanzania. (Kielelezo Na. 5).  

 

Kielelezo Na. 5: Nchi 15 Zilizoongoza Kuleta Watalii Tanzania  
Asilimia 

 
Kongo* – Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
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Kwa upande wa Zanzibar, Italia ilirudi kwenye nafasi yake ya kwanza ya kuongoza kuleta 

watalii wengi baada ya kushuka katika nafasi hiyo tangu mwaka 2016. Masoko mengine 

muhimu ni pamoja na Ujerumani, Ufaransa na Uingereza. Masoko 15 muhimu yalichangia 

wastani wa asilimia 78 ya wageni wote waliotembelea Zanzibar kwa Mwaka 2023 

(Kielelezo Na. 6).  

 
Kielelezo Na.6: Nchi 15 Zilizoongoza Kuleta Watalii Zanzibar  
                     Asilimia 

 
 

 

Masoko ya Zambia, Kenya na Ethiopia yaliongoza katika bara la Afrika  

 
Katika bara la Afrika, watalii wengi waliotembelea Tanzania walitoka Zambia, Ethiopia na 

Kenya. Hii imechangiwa na ushirikiano wa kikanda na mahusiano mazuri ya kibiashara 

(Kielelezo Na. 7). 

 

Kielelezo Na.7: Watalii waliotembelea Tanzania kutoka bara la Afrika 
 
Asilimia  

 
 
 
 



 
 

 

6 

Wageni wengi walikuja Tanzania kwa ajili ya burudani na mapumziko 
 

Watalii wengi waliotembelea Tanzania walikuja kwa ajili ya burudani na mapumziko, 

wakifuatiwa na waliokuja kwa ajili ya kutembelea ndugu, jamaa na marafiki pamoja na 

kufanya biashara (Kielelezo Na. 8). Wageni wengi kuja kwa ajili ya mapumziko na kufanya 

biashara kwa kiasi kikubwa, kunaonyesha jitihada zinazoendelea kufanywa na Serikali 

katika kutangaza utalii pamoja na kuongeza fursa za biashara na uwekezaji nchini. 

 

 

Kielelezo Na. 8: Mchanganuo wa Watalii kwa Madhumuni ya Safari 
 
Asilimia 

 
 

Wanyamapori waendelea kuwa kivutio kikubwa kwa watalii  

 

Wanyamapori, fukwe, kutembelea ndugu, jamaa na marafiki na kufanya biashara ndio 

shughuli zilizowavutia watalii wengi hapa nchini. Shughuli hizi zimekuwa zikivutia wageni 

zaidi kwa miaka mitatu mfululizo, wanyamapori wakichukua nafasi kubwa zaidi ya asilimia 

41.5 mwaka 2023. 

 

  

 
 



 
 

 

7 

Kwa upande wa Zanzibar, utalii wa fukwe na utamaduni uliendelea kutawala. 

 

  

 
Ngorongoro, Serengeti, Pwani, Mji Mkongwe na Tarangire ndio vivutio 
vilivyotembelewa zaidi 
 

▪ Vivutio vilivyotembelewa zaidi ni Ngorongoro, Serengeti, Pwani, Mji Mkongwe na 

Tarangire, vikiwa na takriban asilimia 56 ya maeneo yote yaliyotembelewa.  

▪ Maeneo haya yalitembelewa zaidi na watalii kutoka masoko ya Marekani, 

Ujerumani, Italia, Ufaransa na Uingereza. 

▪ Umaarufu wa Ngorongoro, Serengeti na Tarangire unatokana na sura za kipekee 

ya maeneo haya ambayo ni pamoja na Bonde la Ngorongoro lenye kuvutia - eneo 

kubwa zaidi duniani, uwepo wa wanyamapori wengi wanaotembea kwa uhuru na 

uhamiaji maarufu wa kila mwaka wa nyumbu, pundamilia na swala.  

▪ Zaidi ya hayo, umaarufu wa fukwe za mchanga mweupe na Mji Mkongwe 

unachangiwa na historia nzuri ya Zanzibar. 
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Wageni wenye umri wa miaka “25 – 44” waliendelea kutawala  
 
Asilimia kubwa ya wageni waliokuja nchini mwaka 2023 walikuwa katika kundi la umri wa 

miaka 25 – 44. Watalii wenye umri wa chini ya miaka 18 na wenye umri wa miaka 65 na 

zaidi waliendelea kuwa wachache. (Kielelezo Na. 10). 

 

Kielelezo Na. 10: Wageni kwa Kundi la Umri 
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Ukarimu wa watanzania na mapokezi mazuri yanawafanya watalii wengi waipende 

Tanzania 

 

Watanzania kwa asili ni watu wema na wakarimu, jambo ambalo kwa miaka mingi 

limekuwa likiwavutia watalii wengi wanaotembelea nchini. Urithi wa nchi katika 

wanyamapori na mandhari nzuri pia ni pamoja ya sifa za kushangaza na za kuvutia kwa 

watalii, ikiwa ni pamoja na chakula kitamu na cha asili (Kielelezo Na. 11). 
 

Kielelezo Na.11: Mtazamo wa Wageni Kuhusu Soko la Utalii la Tanzania 

      Asilimia 
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